Challenger App

No.1 PSC Learning App

★
★
★
★
★
1M+ Downloads
ഓരോ മണിക്കൂറിലും ഒരു ക്ലോക്ക് 30 സെക്കൻഡ് നഷ്ടപ്പെടുത്തുന്നു. ഞായറാഴ്ച ഉച്ചയ്ക്ക് 12 മണിക്ക് ക്ലോക്ക് ശരിയായ സമയത്ത് സജ്ജീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ, അതേ ദിവസം അർദ്ധരാത്രിയിൽ മണിക്കൂർ സൂചിയും മിനിറ്റ് സൂചിയും ഏത് ആംഗിളിലായിരിക്കും?

A36°

B33°

C30°

D72°

Answer:

B. 33°

Read Explanation:

ഉത്തരം:33°

  1. ആകെ കഴിഞ്ഞ സമയം കണക്കാക്കുക:

    • ഞായറാഴ്ച ഉച്ചയ്ക്ക് 12 മണി മുതൽ അതേ ദിവസം അർദ്ധരാത്രി (12 മണി) വരെയുള്ള ആകെ സമയം = 12 മണിക്കൂർ.

  2. ക്ലോക്കിന് നഷ്ടപ്പെട്ട സമയം കണ്ടെത്തുക:

    • 1 മണിക്കൂറിൽ ക്ലോക്കിന് നഷ്ടപ്പെടുന്നത് = 30 സെക്കൻഡ്.

    • 12 മണിക്കൂറിൽ ആകെ നഷ്ടപ്പെടുന്ന സമയം = 12×30=360 സെക്കൻഡ്12 \times 30 = 360\text{ സെക്കൻഡ്}.

    • മിനിറ്റിലേക്ക് മാറ്റുമ്പോൾ = 36060=6 മിനിറ്റ്\frac{360}{60} = \mathbf{6\text{ മിനിറ്റ്}}.

  3. അർദ്ധരാത്രിയിൽ ക്ലോക്ക് കാണിക്കുന്ന സമയം:

    • ശരിയായ സമയം 12 മണി ആകുമ്പോൾ, ഈ മന്ദഗതിയിലുള്ള ക്ലോക്ക് 6 മിനിറ്റ് പുറകിലായിരിക്കും.

    • അതായത്, ക്ലോക്ക് കാണിക്കുന്ന സമയം = 11 മണി 54 മിനിറ്റ്.

  4. സൂചികൾ തമ്മിലുള്ള ആംഗിൾ (Angle) കണ്ടെത്തുക:
    മണിക്കൂർ സൂചിയും മിനിറ്റ് സൂചിയും തമ്മിലുള്ള കോണളവ് കാണാനുള്ള സൂത്രവാക്യം:
    ആംഗിൾ=∣30H−112M∣\text{ആംഗിൾ} = \left\vert{} 30H - \frac{11}{2}M \right\vert{}
    (ഇവിടെ H=11H = 11 മണിക്കൂർ, M=54M = 54 മിനിറ്റ്)ആംഗിൾ=∣30(11)−112(54)∣\text{ആംഗിൾ} = \left\vert{} 30(11) - \frac{11}{2}(54) \right\vert{}
    ആംഗിൾ=∣330−11×27∣\text{ആംഗിൾ} = \vert{} 330 - 11 \times 27 \vert{}
    ആംഗിൾ=∣330−297∣=33∘\text{ആംഗിൾ} = \vert{} 330 - 297 \vert{} = \mathbf{33^\circ}


Related Questions:

സമയം 12. 20 ആകുമ്പോൾ വാച്ചിലെ മണിക്കൂർ സൂചിക്കും മിനിട്ട് സൂചിക്കും ഇടയിലുള്ള കോണളവ് എത്ര?
12.15 ന് ഒരു ക്ലോക്കിലെ രണ്ടു സൂചികൾക്ക് ഇടയിലുള്ള കോണളവ് എത്ര ഡിഗ്രിയാണ്?
ക്ലോക്ക് വൈകുന്നേരം 4.30 എന്ന് കാണിക്കുമ്പോൾ ക്ലോക്കിന്റെ മിനിറ്റ് മണിക്കൂർ സൂചികൾ തമ്മിലുള്ള കോണളവ് എത്ര ?
സമയം 2.50 ആകുമ്പോൾ ക്ലോക്കിലെ മിനുട്ട് മണിക്കൂർ സൂചികൾ തമ്മിലുളള കോണാളവ് എത്ര?
സമയം 7:30 ആകുമ്പോൾ ക്ലോക്കിലെ മിനിറ്റ് സൂചിക്കും മണിക്കൂർ സൂചിക്കും ഇടയിലുള്ള കോണളവ് ?