ഒരു കടയുടമ 10% ലാഭത്തിൽ ഒരു സാധനം വിൽക്കുന്നു,8% കുറച്ചു വാങ്ങി 8 രൂപ കൂട്ടി വിറ്റടിരുന്നെങ്കിൽ 20% ലാഭം കിട്ടുമായിരുന്നു എങ്കിൽ സാധനത്തിന്റെ വില എത്ര?
ARs. 200
BRs. 2000
CRs. 1000
DRs. 125
Answer:
B. Rs. 2000
Read Explanation:
സാധനത്തിന്റെ വാങ്ങിയ വില 2000 രൂപ ആണ്.
സാധനത്തിന്റെ യഥാർത്ഥ വാങ്ങിയ വില x രൂപ ആണെന്ന് കരുതുക.
ആദ്യത്തെ സാഹചര്യം:
ലാഭം = 10%
ആദ്യത്തെ വിറ്റവില = x-ന്റെ 110% = 1.10x
രണ്ടാമത്തെ സാഹചര്യം:
പുതിയ വാങ്ങിയ വില (8% കുറവ്) = x-ന്റെ 92% = 0.92x
പുതിയ വിറ്റവില (8 രൂപ കൂടുതൽ) = 1.10x+8
ഈ സാഹചര്യത്തിൽ കിട്ടുന്ന ലാഭം = 20%
സമവാക്യം രൂപീകരിക്കുക: പുതിയ വിറ്റവില എന്നത് പുതിയ വാങ്ങിയ വിലയുടെ 120% ആയിരിക്കും (20% ലാഭമുള്ളതിനാൽ). 1.10x+8=0.92x×100120 1.10x+8=0.92x×1.20 1.10x+8=1.104x
x-ന്റെ മൂല്യം കണ്ടെത്തുക: 1.104x−1.10x=8 0.004x=8 x=0.0048=2000