Challenger App

No.1 PSC Learning App

★
★
★
★
★
1M+ Downloads
ഒരു സമചതുര സ്തൂപികയുടെ ചരിവുയരം 15 cm , പാദവക്ക് 12 cm, ആയാൽ സ്തൂപികയുടെ ഉയരം എത്ര ?

A6 √21

B6 √29

C3 √29

D3 √21

Answer:

D. 3 √21

Read Explanation:

ഒരു സമചതുര സ്തൂപികയിൽ ഉയരം (h), ചരിവുയരം (l), പാദവക്കിന്റെ പകുതി (a2\frac{a}{2}) എന്നിവ ചേരുമ്പോൾ ഒരു മട്ടത്രികോണം ഉണ്ടാകുന്നു.

പൈതഗോറസ് സിദ്ധാന്തപ്രകാരം


ഉയരം (h)=(ചരിവുയരം)2−(പാദവക്കിന്റെ പകുതി)2\text{ഉയരം } (h) = \sqrt{(\text{ചരിവുയരം})^2 - (\text{പാദവക്കിന്റെ പകുതി})^2}

  1. തന്നിരിക്കുന്ന അളവുകൾ:

    • ചരിവുയരം (l) = 15 cm

    • പാദവക്ക് (a) = 12 cm

    • പാദവക്കിന്റെ പകുതി (a2\frac{a}{2}) = 122\frac{12}{2} = 6 cm

  2. ഉയരം കാണുന്ന വിധം:
    h=152−62h = \sqrt{15^2 - 6^2}
    h=225−36h = \sqrt{225 - 36}
    h=189h = \sqrt{189}

  3. ദശാംശ രൂപത്തിൽ:
    189=321 cm\sqrt{189} = 3\sqrt{21} \text{ cm}


Related Questions:

ഒരു ക്യൂബിന്റെ വികർണ്ണത്തിന്റെ നീളം 4√3 cm ആയാൽ അതിന്റെ വ്യാപ്തം എത്ര ആയിരിക്കും?
220 ചതുരശ്ര അടിയിൽ പരന്നുകിടക്കുന്ന തറയിൽ 2x2 അടിയും 4x2 അടിയും ഉള്ള ടൈലുകൾ പാകാൻ ലഭ്യമാണ്. ഈ ടൈലുകളുടെ ഒരു കഷണത്തിന് യഥാക്രമം 50 രൂപയും 80 രൂപയുമാണ് വില. ആ തറയിൽ ടൈൽസ് പാകാനുള്ള ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ ചിലവ് എത്രയായിരിക്കും?
If the radius of a sphere is tripled, what is the ratio of the volume of the original sphere to that of the new sphere?
ചുറ്റളവ് 30 സെ.മീ. ആയ ചതുരാകൃതിയിലുള്ള ഒരു കാർഡിൻ്റെ നീളത്തിൻ്റെ 2 മടങ്ങ് വീതിയുടെ 3 മടങ്ങിനോട് തുല്യമാണ്. അതിൻറെ വീതി എത്ര ?
വികർണ്ണം 10 സെ. മീ. ആയ സമചതുരത്തിന്റെ പരപ്പളവ് എത്ര ?